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Katika miaka ya hivi kari-
buni Serikali imefanya 
mabadiliko makubwa 
ya utoaji huduma kwa 
wananchi wake kwa ku-

tumia mifumo ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA). 

Matumizi ya TEHAMA yameleta 
matokeo chanya katika utekeleza-
ji wa majukumu ya Serikali kwa 
kuondoa uwezekano wa mtoaji na 
mpokeaji huduma kukutana ana 
kwa ana na hivyo kurahisisha up-
atikanaji wa huduma na kuondoa 
vishawishi.

Katika matumizi ya mifumo hiyo, 
tumeshuhudia mara kadhaa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Mheshimiwa, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika hotuba zake 
mbali mbali, akisisitiza matumizi 
ya mifumo ya TEHAMA na kuagiza 
kuwa ifikapo Desemba, 2024 mi-
fumo ya Serikali isomane kwa len-
go la kurahisisha utendaji kazi na 
kuongeza tija.

Sio siri kwamba dunia imebadi-
lika na matumizi ya mifumo hiyo 
haiepukiki. Kumekuwepo na faida 
nyingi kwa watumiaji wa mifu-
mo ya TEHAMA ikilinganishwa 
na analojia. Baadhi ya faida hizo 
ni kupunguza gharama, kuokoa 
muda, kuepuka mikusanyiko isiyo 
ya lazima, kupunguza mikutano 
na mazungumzo ya ana kwa ana 
yaliyokuwa yakifanyika wakati wa 
upokeaji na utoaji huduma, kura-
hisisha mawasiliano na kuongeza 
usahihi wa kazi.

Kutokana na hali hiyo, Ofisi ya 
Rais, Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma tangu mwaka 
2023 ilianzisha matumizi ya Mfu-
mo wa Ujazaji wa Tamko la Rasili-
mali na Madeni kwa Viongozi wa 

Umma kwa njia ya Mtandao (On-
line Declaration System - ODS). 
Mfumo huu unamuwezesha Kion-
gozi wa Umma kujaza Tamko lake 
na kuliwasilisha kwa Kamishna wa 
Maadili akiwa mahali popote dun-
iani ambapo mtandao unapopati-
kana.

Mfumo huu umeanzishwa ili kute-
keleza Sera ya Serikali Mtandao 
(e – Government Policy) ambayo 
Serikali imeagiza Wizara, Idara na 
Taasisi zote za Umma kutumia mi-
fumo ya TEHAMA katika kurahisi-
sha mawasiliano na utendaji kazi 
Serikalini.

Matumizi ya ODS ni hatua kubwa 
katika safari yetu ya maboresho 
na ubunifu wa kidigitali wa ku-
jenga mifumo ya kuwajali wadau 
wetu kwa kuwapunguzia adha ya 
kutumia gharama kubwa na muda 
mwingi kuwasilisha matamko yao 
kwa Kamishna wa Maadili. 

ODS ina faida kubwa ikiliganishwa 
na njia iliyokuwa ikitumika awali. 
Mathalani, Sekretarieti ya Maadi-
li ilikuwa ikitumia kati ya Shilingi 
milioni 35 hadi 40 kwa mwaka 
kuchapisha fomu za Tamko na 
kuwapelekea Viongozi wa Umma 
ili wazijaze na kuzirejesha kwa 
Kamishna wa Maadili. Baada ya 
kujaza Tamko, kiongozi alilazimika 
kusafiri umbali mrefu kuliwasili-
sha Makao Makuu ya Sekretarieti 
ya Maadili au katika ofisi zetu za 
Kanda. Utaratibu huu, ulikuwa 
ukiwaongezea Viongozi na Taasi-
si gharama kubwa za uendeshaji 
ambazo baada ya kuanzishwa kwa 
ODS zimeokolewa. Kwa sasa fed-
ha hizo zinaelekezwa katika ma-
tumizi mengine ya maendeleo. 

Mfumo wa ODS utawawezesha Vi-
ongozi kujaza matamko yao kwa 

urahisi na kwa usahihi zaidi popote 
pale watakapokuwa, iwe ndani au 
nje ya nchi. 

ODS imempunguzia kiongozi 
muda wa kusafiri kwani anajaza 
Tamko lake na kuliwasilisha bila 
kuhitajika kusafiri. Utendaji kazi 
wa Taasisi umerahisishwa.  Kazi ya 
kuchambua matamko inafanyika 
kwa usahihi na wepesi zaidi tofauti 
na kipindi cha matumizi ya nakala 
ngumu. 

Aidha, matumizi ya ODS yanarahi-
sisha utunzaji wa kumbukumbu na 
taarifa za Viongozi kwa kuondoa 
nakala ngumu (hard copy). Taarifa 
hizi zinabaki na ubora wake kwa 
muda mrefu tofauti na nakala ng-
umu.

Hadi tarehe 31 Desemba, 2024, 
jumla ya Viongozi wa Umma 15,480 
waliwasilisha Tamko lao la mwisho 
wa mwaka kwa njia ya ODS. Hili ni 
jambo la kujivunia kuwa Viongozi 
wengi wameitikia wito na kutimiza 
takwa hili la kisheria.

Kwa nafasi hii, tunapenda ku-
washukuru Viongozi wote wa 
Umma nchini kwa kuendelea ku-
toa ushirikiano kwa Sekretarieti ya 
Maadili  katika uteklezaji wa maju-
kumu yake. 

Sekretarieti ya Maadili itaendelea 
kutekeleza agizo la Serikali la ku-
tumia mifumo ya TEHAMA kuwa-
hudumia wadau ili kuleta ufanisi wa 
kazi na kuwaondolea changamoto 
ya matumizi ya fedha na muda.

Tunaamini Viongozi wa Umma wa-
taendelea kutoa ushirikiano kwa 
kuwasilisha matamko yao kwa njia 
ya mtandao.

Matumizi ya ODS Yawaondolea Adha 
Viongozi wa Umma

T A H A R I R I
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Kutoa mafunzo kuhusu uzin-Kutoa mafunzo kuhusu uzin-
gatiaji wa maadili, kutoa ush-gatiaji wa maadili, kutoa ush-
auri wa kitaalamu, kufanya auri wa kitaalamu, kufanya 
utafiti, kuboresha utoaji wa utafiti, kuboresha utoaji wa 
huduma kwa umma, matumizi huduma kwa umma, matumizi 
sahihi ya rasilimali na uchun-sahihi ya rasilimali na uchun-
guzi wa kitaaluma kuhusu ut-guzi wa kitaaluma kuhusu ut-
awala bora.awala bora.

Katika makubaliano hayo, vi-Katika makubaliano hayo, vi-
ongozi na watumishi wa umma ongozi na watumishi wa umma 
watapatiwa mafunzo ya muda watapatiwa mafunzo ya muda 
mfupi yatakayo jumuisha mfupi yatakayo jumuisha 
kada mbalimbali za uongozi. kada mbalimbali za uongozi. 
Kada hizo ni Makatibu Wakuu Kada hizo ni Makatibu Wakuu 
wa Wizara, Makatibu Tawala wa Wizara, Makatibu Tawala 
wa Mikoa, Wakuu wa Taas-wa Mikoa, Wakuu wa Taas-
isi, Wakuu wa Wilaya, Wak-isi, Wakuu wa Wilaya, Wak-
urugenzi wa Halmashauri za urugenzi wa Halmashauri za 
Wilaya, Maafisa Elimu, Wakuu Wilaya, Maafisa Elimu, Wakuu 
wa Idara na Vitengo katika Ta-wa Idara na Vitengo katika Ta-
asisi za Umma pamoja na wa-asisi za Umma pamoja na wa-
tumishi wa kada mbalimbali. tumishi wa kada mbalimbali. 

“Mafunzo yatakayotolewa, “Mafunzo yatakayotolewa, 
yatasaidia kupunguza mienen-yatasaidia kupunguza mienen-
do isiyo ya kimaadili katika do isiyo ya kimaadili katika 
utumishi wa umma kwa ku-utumishi wa umma kwa ku-
wawezesha viongozi kufanya wawezesha viongozi kufanya 
maamuzi kwa kufuata sheria, maamuzi kwa kufuata sheria, 
kanuni na taratibu zilizopo,” kanuni na taratibu zilizopo,” 
alisema.alisema.

Akizindua makubaliano hayo, Akizindua makubaliano hayo, 
Mhe. Simbachawene aliponge-Mhe. Simbachawene aliponge-
za ushirikiano huo na kusema, za ushirikiano huo na kusema, 
“Hii ni sehemu ya utekelezaji “Hii ni sehemu ya utekelezaji 
wa Ilani ya Chama cha Mapin-wa Ilani ya Chama cha Mapin-
duzi, ambayo imejikita katika duzi, ambayo imejikita katika 
kuimarisha Maadili ya Vion-kuimarisha Maadili ya Vion-
gozi, uwajibikaji na matumizi gozi, uwajibikaji na matumizi 
bora ya rasilimali za umma bora ya rasilimali za umma 
ambayo pia ni hatua muhimu ambayo pia ni hatua muhimu 
katika kutekeleza mikakati ya katika kutekeleza mikakati ya 
maendeleo ya Taifa.”maendeleo ya Taifa.”

“Suala la uadilifu katika uongo-“Suala la uadilifu katika uongo-
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. George 
Simbachawene (Mb) akikata utepe kuzindua hati ya makubaliano ya ushirikiano kati ya 
Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma na Chuo cha Uhasibu Aru-
sha (IAA). Kushoto kwa Waziri ni Kamishna wa Maadili Mhe. Jaji (Stahiki) Sivangilwa 
Mwangesi na kulia kwake ni Mkuu a Chuo cha IAA Prof. Eliamani Sedoyeka . Uzinduzi 
huo ulifanyika katika ukumbi wa mikutano wa PSSSF jijini Dodoma tarehe 6 Machi, 2025.
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Maadili na IAA Wazindua Hati ya  
Makubaliano ya Kukuza Maadili

Sekretarieti ya Maadili ya Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma iliingia Viongozi wa Umma iliingia 
makubaliano ya ushirikiano makubaliano ya ushirikiano 
na Chuo cha Uhasibu Arusha na Chuo cha Uhasibu Arusha 
(IAA) katika nyanja mbalim-(IAA) katika nyanja mbalim-
bali ikiwemo kutoa elimu ya bali ikiwemo kutoa elimu ya 
maadili kwa viongozi na wa-maadili kwa viongozi na wa-
tumishi wa umma. Hati ya tumishi wa umma. Hati ya 
Makubaliano hayo ilizindu-Makubaliano hayo ilizindu-
liwa jijini Dodoma na Mhe. liwa jijini Dodoma na Mhe. 
George Simbachawene (Mb), George Simbachawene (Mb), 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora. Umma na Utawala Bora. 

Kabla ya uzinduzi huo, Kabla ya uzinduzi huo, 
Makamu Mkuu wa Chuo Makamu Mkuu wa Chuo 
cha Uhasibu, Arusha Dkt. cha Uhasibu, Arusha Dkt. 
Grace Idinga alieleza kuwa Grace Idinga alieleza kuwa 
makubaliano yaliyofikiwa na makubaliano yaliyofikiwa na 
pande mbili yanalenga ku-pande mbili yanalenga ku-
fanikisha mambo mbalimbali fanikisha mambo mbalimbali 
ikiwemo kuimarisha uwezo ikiwemo kuimarisha uwezo 
wa watumishi na viongozi wa wa watumishi na viongozi wa 
umma kuhusu maadili, ut-umma kuhusu maadili, ut-
awala bora, uadilifu wa kifed-awala bora, uadilifu wa kifed-
ha na uwajibikaji.ha na uwajibikaji.

SSerikali ya Awamu ya erikali ya Awamu ya 
Sita inazidi kuchukua Sita inazidi kuchukua 
hatua mbalimbali za hatua mbalimbali za 
kuimarisha uadilifu kuimarisha uadilifu 
kwa kubuni mikakati kwa kubuni mikakati 

itakayosaidia kutoa elimu ya itakayosaidia kutoa elimu ya 
maadili kwa viongozi na wa-maadili kwa viongozi na wa-
tumishi wa umma nchini ili tumishi wa umma nchini ili 
waweze kuzingatia misingi ya waweze kuzingatia misingi ya 
maadili na uadilifu wanapote-maadili na uadilifu wanapote-
keleza majukumu yao.keleza majukumu yao.

Katika miaka ya hivi karibuni, Katika miaka ya hivi karibuni, 
kumekuwepo na malalamiko kumekuwepo na malalamiko 
kuhusu kuwepo kwa viashiria kuhusu kuwepo kwa viashiria 
vya mmomonyoko wa maadi-vya mmomonyoko wa maadi-
li kwa baadhi ya viongozi na li kwa baadhi ya viongozi na 
watumishi wa umma nchi-watumishi wa umma nchi-
ni.  Baadhi ya viashiria hivyo ni.  Baadhi ya viashiria hivyo 
ni mgongano wa maslahi, ni mgongano wa maslahi, 
matumizi mabaya ya mada-matumizi mabaya ya mada-
raka, vitendo vya rushwa na raka, vitendo vya rushwa na 
ubadhirifu.ubadhirifu.

Katika jitihada za kutatua Katika jitihada za kutatua 
changamoto hizo, tarehe 6 changamoto hizo, tarehe 6 
Machi, 2025 Ofisi ya Rais, Machi, 2025 Ofisi ya Rais, 
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Tangu Serikali ya 
Awamu ya Sita ili-
poingia madarakani, 
suala la maadili li-
meendelea kuweke-

wa mkazo ili kujenga uadilifu, 
uwajibikaji, uwazi na usikivu 
miongoni mwa Viongozi na Wa-
tumishi wa Umma. Hatua hii ina 
lenga kuwajengea uwezo wa 
kutekeleza majukumu kwa ua-
dilifu, uaminifu na kukuza imani 
na heshima ya wananchi kwa 
Serikali.

Katika kipindi cha miaka minne 
ya uongozi wa Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya uongozi 
wa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Mheshimiwa 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Sek-
retarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, imepata mafanikio 
makubwa. 

Mafanikio hayo yanatokana 
na utekelezaji wa jukumu la 
msingi la kuchunguza tabia 
na mwenendo wa Kiongozi 
wa Umma yeyote kwa mujibu 
wa Ibara ya 132 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania (1977) na Sheria ya Maa-
dili ya Viongozi wa Umma Sura 
ya 398. Katika Awamu ya Sita, 
Sekretarieti ya Maadili ilifaniki-
wa kutekeleza majukumu yake 
ya kisheria na kupata mafanikio 
yafuatayo; 

Uhakiki wa fomu za Tamko la 
Rasilimali na Madeni ni Moja 
kati ya kazi za Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
ni kufanya Uhakiki wa Rasili-
mali na Madeni ya Viongozi wa 
Umma. Uhakiki huo unafanyika 
ili kubaini usahihi wa taarifa za 
rasilimali na madeni zilizotamk-
wa na kiongozi wa umma na 
kujiridhisha kama kile kilicho-
tamkwa ndicho anachomiliki. 
Aidha, uhakiki wa tamko hulen-
ga kubaini utofauti kati ya rasili-
mali na madeni ya kiongozi kwa 
kulinganisha na vyanzo halali 
vya mapato.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akiwaaga wananchi mara baada ya kumaliza mkutano 
wa kuhitimisha ziara yake katika uwanja wa Majimaji, Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma tarehe 28 Septemba, 2024.
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Mafanikio ya Miaka Minne ya Dkt. 
Samia  Mambo Nane Yaguswa 
Sekretarieti ya Maadili  
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zi wa umma ni nguzo muhimu zi wa umma ni nguzo muhimu 
ya maendeleo ya Taifa lolote, ya maendeleo ya Taifa lolote, 
hivyo viongozi wote na wa-hivyo viongozi wote na wa-
tumishi wa umma wanapaswa tumishi wa umma wanapaswa 
kuwa mfano bora wa uwaji-kuwa mfano bora wa uwaji-
bikaji, uaminifu, na utendaji bikaji, uaminifu, na utendaji 
wa haki. Taifa lenye viongozi wa haki. Taifa lenye viongozi 
waadilifu linakuwa na Taasisi waadilifu linakuwa na Taasisi 
imara, zenye kuwahudumia imara, zenye kuwahudumia 
wananchi kwa haki na usawa,” wananchi kwa haki na usawa,” 
alisema.alisema.

Kwa mujibu wa Waziri Sim-Kwa mujibu wa Waziri Sim-
bachawene, Serikali ya Jam-bachawene, Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania huri ya Muungano wa Tanzania 
chini ya Rais Mhe. Dkt. Samia chini ya Rais Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan inaendelea Suluhu Hassan inaendelea 
kuhakikisha kuwa maadili ya kuhakikisha kuwa maadili ya 
utumishi wa umma yanazinga-utumishi wa umma yanazinga-
tiwa ili kujenga imani kwa wa-tiwa ili kujenga imani kwa wa-
nanchi na kuimarisha utendaji nanchi na kuimarisha utendaji 
wa Taasisi za Umma.wa Taasisi za Umma.
  
Na hapa naomba nimnukuu Na hapa naomba nimnukuu 
Mwalimu Julius Nyerere, Baba Mwalimu Julius Nyerere, Baba 
wa Taifa, aliwahi kusema kuwa wa Taifa, aliwahi kusema kuwa 
“Uongozi ni dhamana, na “Uongozi ni dhamana, na 
kila kiongozi anapaswa kuwa kila kiongozi anapaswa kuwa 
mtumishi wa watu, si mtawala mtumishi wa watu, si mtawala 
wa watu.” wa watu.” 

Mhe. Waziri aliagiza Taasi-Mhe. Waziri aliagiza Taasi-
si zote za Serikali kuhakikisha si zote za Serikali kuhakikisha 
viongozi wake wanahudhuria viongozi wake wanahudhuria 
mafunzo hayo ili yawajenge ka-mafunzo hayo ili yawajenge ka-
tika uadilifu na usimamizi bora tika uadilifu na usimamizi bora 
wa rasilimali.wa rasilimali.

“Mafunzo haya ni fursa muhimu “Mafunzo haya ni fursa muhimu 
ya kuimarisha utendaji kazi ya kuimarisha utendaji kazi 
wa viongozi na watumishi wa wa viongozi na watumishi wa 
umma. Kupitia mafunzo haya, umma. Kupitia mafunzo haya, 
watakuwa na uelewa mpana watakuwa na uelewa mpana 
wa misingi ya utawala bora na wa misingi ya utawala bora na 
maadili na yataleta mabadiliko maadili na yataleta mabadiliko 
chanya katika Taasisi wana-chanya katika Taasisi wana-
zoziongoza na Taifa,” alisema.zoziongoza na Taifa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mhe. Katika hatua nyingine, Mhe. 
Simbachawene alitoa rai kwa Simbachawene alitoa rai kwa 
vyuo na Taasisi nyingine za vyuo na Taasisi nyingine za 
elimu ya juu kuiga mfano huu elimu ya juu kuiga mfano huu 
kwa kushirikiana na Serikali kwa kushirikiana na Serikali 
kuimarisha mitaala inayohusi-kuimarisha mitaala inayohusi-
ana na uadilifu, uwajibikaji na ana na uadilifu, uwajibikaji na 
utawala bora.utawala bora.

Kwa upande wake Kamishna Kwa upande wake Kamishna 
wa Maadili, Mhe. Jaji (Stahiki) wa Maadili, Mhe. Jaji (Stahiki) 
Sivangilwa Mwangesi alisema Sivangilwa Mwangesi alisema 
Sekretarieti ya Maadili ina ju-Sekretarieti ya Maadili ina ju-
kumu la kuhakikisha viongozi kumu la kuhakikisha viongozi 
wa umma wanazingatia maadili wa umma wanazingatia maadili 

katika utendaji wao wa kazi. katika utendaji wao wa kazi. 
“Sheria ya Maadili ya Vion-“Sheria ya Maadili ya Vion-
gozi wa Umma imeweka mi-gozi wa Umma imeweka mi-
fumo thabiti ya kuhakikisha fumo thabiti ya kuhakikisha 
kuwa viongozi wanazingatia kuwa viongozi wanazingatia 
misingi ya uwajibikaji, uwazi misingi ya uwajibikaji, uwazi 
na usimamizi wa rasilimali za na usimamizi wa rasilimali za 
umma kwa manufaa ya Tai-umma kwa manufaa ya Tai-
fa,” alisema.fa,” alisema.

Katika maelezo yake ya utan-Katika maelezo yake ya utan-
gulizi, Kamishna Mwangesi gulizi, Kamishna Mwangesi 
alisema kuwa uzingatiaji wa alisema kuwa uzingatiaji wa 
maadili na uongozi bora ni maadili na uongozi bora ni 
jukumu la pamoja linalohitaji jukumu la pamoja linalohitaji 
ushirikiano wa wadau wote, ushirikiano wa wadau wote, 
zikiwemo taasisi za umma, zikiwemo taasisi za umma, 
sekta binafsi, asasi za kiraia sekta binafsi, asasi za kiraia 
na mashirika ya kimataifa. na mashirika ya kimataifa. 

“Kupitia ushirikiano huu ni-“Kupitia ushirikiano huu ni-
naamini tunaweza kujenga naamini tunaweza kujenga 
mfumo imara wa maadili un-mfumo imara wa maadili un-
aozingatia misingi ya haki, aozingatia misingi ya haki, 
usawa na utawala bora. Mka-usawa na utawala bora. Mka-
kati huu wa kutoa elimu kwa kati huu wa kutoa elimu kwa 
viongozi na watumishi wa viongozi na watumishi wa 
umma utaimarisha mifumo umma utaimarisha mifumo 
yetu ya uwajibikaji na kuon-yetu ya uwajibikaji na kuon-
doa changamoto zilizopo,” doa changamoto zilizopo,” 
alisema. alisema. 

Viongozi mbalimbali wakifuatilia zoezi la uzinduzi wa Hati ya Makubaliano ya ushirikiano kati ya Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma na Chuo Cha Uhasibu Arusha (IAA). Uzinduzi huo ulifanyika katika ukumbi wa mikutano wa PSSSF jijini Dodoma tarehe 6 
Machi, 2025.
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Maadili na IAA wazindua Makubaliano ya Kukuza Maadili 



ni sawa na asilimia tano ya jum-
la ya viongozi wanaolalamikiwa 
ikilinganishwa na asilimia sita 
ya viongozi waliolalamikiwa kati 
ya mwaka 2015 hadi 2020. Tak-
wimu hizi zinaonesha kuwa ida-
di ya viongozi wanaolalamikiwa 
imepungua kwa asilimia moja 
katika uongozi wa Awamu ya 
Sita. Kupungua kwa malalamiko 
kunatokana na elimu inayotole-
wa mara kwa mara na Sekreta-
rieti ya Maadili kwa Viongozi wa 
Umma kuhusu Sheria ya Maa-
dili.

Kupungua kwa malalamiko yan-
ayohusu sheria hasa suala la 
uwajibikaji ni moja ya kiashiria 
kinachoonesha kukua kwa ua-
dilifu miongoni mwa viongozi 
wa umma. Hata hivyo, kati ya 
aina 11 za malalamiko yaliy-
owasilishwa, aina nne (4) za 

Inaendelea UK...12

Mwenyekiti wa Baraza la Maadili Mhe. Jaji (Mst.) Rose Teemba (katikati), akiongoza kikao cha Baraza hilo kilichofanyika mwishoni 
mwa mwezi Machi ,2025 kwenye ukumbi wa mikutano wa Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Makao Makuu 
jijini Dodoma.
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Mafanikio ya Miaka Minne ya Dkt. Samia
Katika kipindi cha mia-
ka minne, idadi ya viongozi 
waliohakikiwa mali zao  im-
eongezeka kutoka viongozi 
3,119 mwaka 2020 hadi vion-
gozi 4,961 kufikia Machi 2025. 
Uhakiki wa Tamko la Rasilimali 
na Madeni umebaini kuwepo 
na ongezeko la viongozi wa 
umma kuzingatia misingi ya 
Sheria ya Maadili kwa kuone-
sha uwazi kuhusu rasilimali na 
madeni wanazomiliki.

Kasoro na dosari katika mat-
amko ya Viongozi wa Umma 
imepungua kutoka mwaka hadi 
mwaka, ikiashiria kuongezeka 
kwa uadilifu wa viongozi kati-
ka kutamka mali wanazomiliki 
na maslahi waliyonayo. Idadi 
ya viongozi ambao hawaku-
wa na dosari katika matamko 
yao imeongezeka kutoka asili-
mia chini ya 90 mwaka 2021 
hadi kufikia asilimia 92 mwaka 
2024. 

Kwa upande wa uhakiki wa 
Tamko la mgongano wa 

Inatoka UK...5 maslahi, imebainika kuwa ida-
di ya viongozi waliokutwa na 
mgongano halisi wa maslahi 
imeendelea kupungua kutoka 
asilimia nane (8) mwaka 2021 
hadi kufikia asilimia tatu (3) 
mwaka 2024. Hali hii inaashiria 
kuanza kuimarika kwa uadilifu 
na kupungua kwa vitendo vya 
migongano ya maslahi kwa vi-
ongozi wa umma.

Kushughulikia Malalamiko 
ya Ukiukwaji wa Maadili

Katika kipindi hiki, Sekretari-
eti ya Maadili imeongeza kasi 
ya kupokea na kushughulikia 
malalamiko ya wananchi dhidi 
ya viongozi wa umma. Malala-
miko haya ni yale yanayohusu 
ukiukwaji wa Sheria ya Maa-
dili ya Viongozi wa Umma ya 
mwaka 1995. Wastani wa 
malalamiko yaliyopokelewa 
kila Mwaka (yanayohusu She-
ria na yasiyohusu Sheria) ni 
186 katika Awamu ya Sita ikil-
inganishwa na malalamiko 230 
kwa Mwaka kati ya mwaka 
2015-2020. Malalamiko hayo 
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Afisa Maadili Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati-Dodoma  Bi. Deborah Mwanjali akipanda mche 
wa mti katika Sekondari ya Sejeli Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma katika zoezi la upandaji miti kwa shule wanachama wa klabu za 
maadili Kanda ya Kati iliyotolewa na Ofisi hiyo.  Zoezi hilo lilifanyika shuleni hapo tarehe 19 Machi, 2025.
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Baadhi ya Viongozi wa Umma walioshiriki  mafunzo kuhusu Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma wakimsikiliza mtoa mada Bw. 
Innocent Shetui (hayupo pichani). Mafunzo hayo yalifanyika katika ukumbi wa mikutano wa Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba 
tarehe 8 Mei, 2025.
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Mkuu wa Shule ya Sekondari Sejeli Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma Bw. Otto Matandula akiongoza zoezi la upandaji miti  iliyotolewa 
na Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati-Dodoma. zoezi hilo lilifanyika shuleni hapo tarehe 19 Machi, 
2025.

Afisa wa Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati-Dodoma Bi. Philipina Kobelo (wa kwanza kushoto)) 
akitoa elimu ya maadili kwa Kamishna wa Sheria na Uendeshaji wa Magereza CP. Nicodemus Tenga alipotembelea banda la ofisi hiyo katika 
Maadhimisho ya Wiki ya Sheria yaliyofanyika katika viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma tarehe 29 Januari, 2025.
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Sekretarieti ya Maadili Yawapiga Msasa 
Viongozi wa Kanda ya Ziwa na Kati

Moja kati ya jukumu 
la Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi 
wa Umma ni kutoa 
elimu kwa Viongozi 

wa Umma na wananchi kuhu-
su Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma. Kutokana na sababu 
hiyo, Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Ummakatika kipindii 
cha miaka mine (2022/26), iliwe-
ka kipaumbele kutoa elimu kwa 
umma ili kuimarisha dhana ya 
Uwajibikaji wa Pamoja kwa Vion-
gozi wa Umma nchini hasa katika 
ngazi ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa.

Lengo la elimu hiyo ni kuhamasi-
sha utendaji kazi wa pamoja, ku-
waelimisha viongozi wa um-ma 
kuepuka tabia ya kupingana had-
harani, kuunga mkono maamuzi 
yanayofan-ywa na mamlaka za 
juu serikalini ikiwemo Kamati na 
Mabaraza ya Madiwani. Lengo 
jingine ni kuunga mkono sera za 
Serikali, kutunza siri za Serikali 
na kuzingatia mipaka ya majuku-
mu ya kazi.

Elimu hii ambayo hadi sasa ime-
tolewa katika Kanda zote nane 
za Sekretarieti ya Maadili ya Vi-
ongozi wa Umma, imeanza ku-
leta manufaa kwani baadhi 
ya viongozi waliokuwa 
wakikinzana wamean-
za kufanya kazi kwa 
ushirikiano na kila 
mmoja kuheshimu 
mipaka yake ya 
kazi.

Kabla ya utoaji 
huo wa elimu, 
kulikuwa na ta-
bia ya baadhi 
ya Viongozi wa 

Umma kukinzana hadharani 
katika kauli hasa katika ngazi 
ya Serikali za Mitaa.

Kukinzana huku kunatokea kati 
ya viongozi, watendaji, wa-
heshimiwa madiwani na wa-
nanchi. Tabia hii inasababisha 
migongano katika utendaji na 
kudhorotesha utoaji na upati-
kanaji wa huduma kwa wanan-
chi. Migongano hii inatokana na 
baadhi ya viongozi wa umma 
kutokufahamu mipaka ya ma-
jukumu yao, upya wa baadhi 
ya viongozi, uelewa mdogo wa 
sheria mbalimbali zinazotawala 
utendaji kazi, 
umri mdogo 
na uzoefu 
k a t i k a 
uongo-
zi. 

Kat ika 
m w a -
ka wa 
fedha wa 
2022 /23 , 
jumla ya 
v i o n g o z i 
wa umma 
2,400 

kutoka Halmashauri za Wilaya 
44 nchini walipatiwa mafunzo 
ya Uwajibikaji wa Pamoja.

Sekretarieti ya Maadili katika 
mwaka wa fedha (2024/25) 
imeendelea kutoa elimu ya 
Uwajibikaji wa Pamoja kwa 
viongozi wa Kamati za Ushau-
ri za mikoa ya Kanda ya Ziwa 
ikiwemo Mara na Geita. Jumla 
ya viongozi wa umma 550 wa-
liwudhuria mafunzo hayo kuto-
ka mikoa hiyo miwili. Viongozi 
walioshiriki mafunzo hayo ni 
pamoja na Wakuu  wa Taasisi, 
Wakurugenzi wa Halmashauri, 

Wakuu wa Wilaya, Wakuu 
wa Idara na Vitengo, 

Waheshimiwa Madi-
wani na Kamati za 
Ulinzi na Usala-
ma za mikoa.

Aidha, katika 
Kanda ya Kati 
Dodoma, Sek-
retarieti ya 
Maadili ya Vion-
gozi wa Umma 
ilifanikiwa ku-
toa mafunzo 

ya Maadili 
katika Hal-
m a s h a u -
ri za Itigi, 
Mkalama, 
Chemba, 
B a h i , 
C h a m -
wino na 
Singida 
ambapo 
j u m l a 
ya vi-
ongozi 
wapa-
Inaendelea 
UK...11
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tao 683 walipewa mafunzo 
kuhusu sheria ya Maadili ya Vi-
ongozi wa Umma kwa ujumla.

Mada zilizofundishwa na kujad-
iliwa na washiriki katika mafun-
zo hayo zilihusu uwajibikaji wa 
pamoja, Mgongano wa Masla-
hi pamoja na Ujazaji wa Tam-
ko la Raslimali na Madeni kwa 
njia ya Mtandao. Mafunzo hayo 
yaliwashirikisha Waheshimiwa 
Madiwani pamoja na Wakuu 
wa Idara na Vitengo katika Hal-
mashauri hizo.

Katika Halmashauri hizo kuliku-
wepo na changamoto mbalim-
bali ikiwemo; Muingiliano kati 
ya Watendaji wa Kata, Vijiji na 
Madiwani katika ukusanyaji wa 
mapato ya Halmashauri, ku-
toelewana kati ya Waheshimi-
wa Madiwani, Wakuu wa Idara 
na Watumishi kulikotokana na 
mgongano wa maslahi baina ya 
pande husika, Madiwani kucho-
chea migogoro kwa kuwalaumu 
wananchi kutoshiriki katika mi-
radi ya maendeleo kutokana na 

uhusiano mbaya kati ya Mad-
iwani na Watumishi wa Hal-
mashauri.

Migogoro mingine inatokana 
na upya katika uongozi unao-
sababisha  kukosa uelewa wa 
sheria, kanuni na taratibu na 
Wakuu wa Idara na Vitengo ku-
tumia fursa ya uelewa mdogo 
wa Mkurugenzi kukiuka sheria, 
kanuni na taratibu.  

Katika Halmashauri za mikoa 
ya Singida na Dodoma pia ku-
likuwa na baadhi ya Madiwani 
ambao hawakuwa na  imani 
na Wakuu wa Idara na Vitengo 
kulikosababisha kutoshirikiana 
kuleta maendeleo na kuibua 
migogoro. 

Akifungua mafunzo hayo kwa 
wajumbe wa Kamati ya Ushauri 
ya Mkoa wa Mara hivi karibuni 
mjini Musoma, Mkuu wa Mkoa 
wa Mara, Kanali Evans Mtam-
bi alitoa wito kwa viongozi wa 
umma mkoani humo kuzingatia 

Baadhi ya washiriki wa mafunzo ya maadili wakisikiliza hotuba ya Mgeni rasmi, Mkuu wa Mkoa wa Geita  Mhe. Martin Shigella (hayu-
po pichani) katika mafunzo ya maadili yaliyofanyika katika ukumbi wa ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Geita tarehe 6 Machi 2025.

Inaendelea UK...18

matakwa ya Sheria ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma wanapo-
tekeleza majukumu yao.

“Mafunzo haya yana manufaa 
sana kwetu kwani  yataongeza 
nidhamu na ufanisi katika ute-
kelezaji wa majukumu serikalini 
pia ni kielelezo cha dhamira ya 
Serikali ya Awamu ya Sita ya ku-
hakikisha kuwa suala la  maadili 
na uwajibikaji linaeleweka kwa 
wadau wote wa sekta ya umma 
na sekta binafsi,” alisema.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Mkoa wa Mara, maadili yana 
umuhimu mkubwa katika ku-
jenga imani ya wananchi kwa 
viongozi na serikali yao. Maa-
dili pia yanaimarisha usimamizi 
bora wa raslimali za umma, utii 
wa sheria, kanuni na taratibu za 
utumishi wa umma, udhibiti wa 
mianya ya rushwa, kudumisha 
amani, utulivu na umoja wa ki-
taifa.

“Wapo baadhi ya viongozi wa 
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malalamiko zimekuwa zikiji-
tokeza mara kwa mara. Aina 
hizo ni uonevu, mgongano wa 
maslahi, matumizi mabaya ya 
madaraka na migogoro ya ar-
dhi. Sekretarieti itaendelea ku-
toa elimu kwa Umma na hasa 
kwa Viongozi ili kupunguza 
malalamiko hayo hasa yale ya 
ukiukwaji wa Sheria ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma. 

Kutoa Tamko la Rasilima-
li na Madeni kwa njia ya 
Mtandao.

Katika awamu hii, urejesha wa 
Tamko kwa wakati umefikia 
asilimia 97 Desemba 31, 2024.  
Urejeshaji huo ni zaidi ya len-
go la asilimia 95 lililowekwa 
katika Mpango Mkakati wa Ta-
asisi. 

Hali hii ya urejeshaji wa tamko 
kwa wakati imetokana na hat-
ua mbalimbali zinazochukuliwa 
na Mheshimiwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia Dkt. Samia Suluhu Hassan 
katika kuhakikisha Viongozi 
wanafuata misingi ya Maadili. 

Aidha, ni juhudi za Sekretari-
eti kutoa elimu kwa Viongozi 
wa Umma kuhusu Sheria ya 
Maadili hususan umuhimu 
wa kutoa Tamko la Rasilimali 
na Madeni, kuwaandikia ba-
rua viongozi wanaochelewa 
kutoa Tamko kwa wakati na 
kuwataka watoe maelezo ya 
kina kuhusu sababu zilizowa-
fanya wachelewe kutoa Tamko 
pamoja na kuanza matumizi 
ya Mfumo wa kielektroniki wa 
utoaji wa Tamko kwa njia ya 
Mtandao (Online Declaration 
System - ODS) kumechangia 
mwitikio mkubwa wa ureje-

shaji wa Tamko la mwaka. 
ODS imewasaidia Viongozi wa 
Umma kujaza Tamko na ku-
liwasilisha kwa Kamishna wa 
Maadili wakiwa mahali popote 
penye mtandao. 

Katika kipindi husika, viongo-
zi ambao hawakutoa Tamko la 
mwisho wa mwaka la Rasilima-
li na Madeni kwa wakati, bila 
kuwa na sababu au maelezo 
ya msingi, walifikishwa mbele 
ya Baraza la Maadili kwa ajili 
ya uchunguzi wa kina. Jumla 
ya Viongozi saba walifikishwa 
mbele ya Baraza la Maadili kwa 
kosa la kutokutoa Tamko la 
Mwaka la Rasilimali na Madeni. 
Ilikuhakikisha viongozi wakidhi 
takwa hili la Sheria, Sekretari-
eti itaendelea na juhudi za ku-
wasiliana na mamlaka za uteuzi 
ili kuhakikisha Viongozi wote 
wanapata taarifa na elimu ya 
Inaendelea UK....13

Viongozi mbalimbali walioapishwa wakitoa Ahadi ya Uadilifu katika moja ya zoezi la uapisho wa Viongozi wa Umma. Zoezi hilo 
liliongozwa na Kamishna wa Maadili Mhe. Jaji (Stahiki) Sivangilwa Mwangesi (hayupo pichani) Ikulu ndogo ya Tunguu, Zanzibar 
tarehe 10 Desemba, 2024.

Inatoka UK...7
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umuhimu wa kujaza tamko ili 
kukuza uadilifu.

Kimsingi, uadilifu katika eneo 
la utoaji wa Tamko kwa mwaka 
umeendelea kuimarika katika 
kipindi hiki cha Awamu ya Sita. 
Pamoja na utoajii wa Tamko, 
uchambuzi unaonesha kuwa 
matamko yasiyo na kasoro 
yameendelea kuongezeka ku-
toka asilimia 85 mwaka 2021 
hadi asilimia 87 mwaka 2024.

Marekebisho ya  Sheria 
ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma

Marekebisho ya Sheria yame-
ongeza wigo wa viongozi wan-
aowajibika kwa mujibu wa She-
ria na kurahisisha utekelezaji 
wa majukumu ya Sekretarieti 
ya Maadili. Katika kipindi cha 
Awamu ya Sita, Serikali ime-
fanya marekebisho makubwa 
katika Sheria ya Maadili ya Vi-
ongozi wa Umma yenye lengo 
la kuongeza ufanisi, kuimar-
isha na kukuza utawala bora 
na uwajibikaji wa viongozi kwa 
wananchi. 

Katika kuiwezesha Sekretarieti 
ya Maadili kutekeleza majuku-
mu yake kwa ufanisi, Serikali 
pia imewezesha kufanya ure-
kebu na ujumuishaji wa mare-
kebisho ya Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma. Hatua hii 
ililenga kuyaweka mabadiliko 
yote sehemu moja ili kurahi-
sisha matumizi ya Sheria kwa 
wadau. Aidha, katika kipindi 
husika, Sekretarieti ya Maadili 
imetafsiri Sheria ya Maadili ku-
toka katika lugha ya Kiingere-

za kwenda lugha ya Kiswahili 
kama Sheria ya Tafsiri za She-
ria inavyoelekeza kuwa Sheria 
zote za Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ziwe katika lugha 
ya Kiswahili.

Utekelezaji wa Ahadi ya 
Uadilifu na Hali ya Uadilifu 
Nchini

Tangu Awamu ya Sita ili-
poingia madarakani, kumeku-
wepo na ongezeko la uzingatia 
wa Masharti ya Hati ya Ahadi 
ya Uadilifu miongoni mwa Vi-
ongozi katika sekta za umma 
na binafsi. Hatua hii inachan-
gia kukuza uadilifu katika sek-
ta ya umma na binafsi nchini. 
Hatua hii inatokana na Ahadi 
ya Uadilifu kuainisha masuala 
muhimu ya kimaadili yanayo-
takiwa kuzingatiwa na Kiongo-
zi wa Umma wakati akitekele-
za majukumu yake. Viashiria 
vya uzingatiaji wa Ahadi ya 
Uadilifu vinaonesha kuwa ka-
tika Awamu ya Sita, malala-
miko yanayohusu mgongano 
wa maslahi, rushwa na un-
yanyasaji yamepungua.

Katika kipindi cha 2020-2024, 
idadi ya viongozi waliosaini 
Hati za Ahadi ya Uadilifu im-
eongezeka kwa asilimia 13 
kutoka viongozi 6,051 katika 
Awamu ya Tano hadi vion-
gozi 6,862. Hati ya Ahadi ya 
Uadilifu husainiwa na Kion-
gozi mpya, aliyepata uteuzi, 
kupanda cheo au kubadilisha 
cheo. Kiongozi wa Umma ana-
posaini Hati ya Ahadi ya Uadili-
fu ni ishara kuwa atazingatia 
masharti 12 yaliyowekwa kati-
ka hati hiyo.

Sekretarieti ya Maadili, itaende-
lea kutoa elimu ya Maadili kwa 
viongozi wa umma hususan 
Hati ya Ahadi ya Uadilifu ili 
kuimarisha misingi ya uadilifu. 
Aidha, Sekretarieti ya Maadili 
itaendelea kufuatilia Viongozi 
wa Umma ili kubaini viongozi 
wanaokiuka misingi ilibainishwa 
katika Hati ya Ahadi ya Uadilifu 
na kuchukua hatua stahiki.

Mafunzo kuhusu Sheria ya 
Maadili 

Moja kati ya kazi zinazotekelez-
wa na Sekretarieti ya Maadili 
kwa mujibu wa Sheria ya Maa-
dili ya Viongozi wa Umma ni 
utoaji wa elimu kwa umma. Ka-
tika awamu hii, utoaji wa elimu 
kwa umma kuhusu Sheria ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
umeongezeka.

Elimu hii imekuwa ikitolewa 
kwa njia mbalimbali zikiwemo; 
semina, mafunzo, maonesho 
ya wasanii, vipindi vya redio na 
luninga. Mathalani katika kipin-
di cha 2020-2024, Sekretarieti 
ya Maadili imekuwa na vipin-
di vya redio 470, luninga 20 
na kuanzisha Klabu za Maadili 
2,130 zenye wanachama zaidi 
ya 77,000 ukilinganisha na vi-
pindi 160 (redio), 12 (luninga), 
Klabu 262 zenye Wanachama 
10,034 tu  mwaka 2020. 

Aidha, Sekretarieti imezifikia 
Halmashauri 97 nchini ambapo 
jumla ya viongozi na watumi-
shi wa umma 4,500 wamepa-
tiwa mafunzo maalumu kuhusu  
Uwajibikaji wa Pamoja. Elimu 
imesaidia kupunguza idadi ya 

Mafanikio ya Miaka Minne ya Dkt. Samia
Inatoka UK..12
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KKatika miaka ya kari-atika miaka ya kari-
buni, Serikali ime-buni, Serikali ime-
kuwa ikisisitiza ma-kuwa ikisisitiza ma-
tumizi ya mifumo tumizi ya mifumo 
ya TEHAMA kati-ya TEHAMA kati-

ka utoaji na upokeaji hudu-ka utoaji na upokeaji hudu-
ma.  Matumizi ya mifumo ma.  Matumizi ya mifumo 
yamekuwa nyenzo muhimu yamekuwa nyenzo muhimu 
hasa wakati huu wa ukua-hasa wakati huu wa ukua-
ji wa sayansi na teknolojia ji wa sayansi na teknolojia 
kwani yanarahisisha upati-kwani yanarahisisha upati-
nanaji na utoaji huduma na nanaji na utoaji huduma na 
kuondoa uwezekano wa mtoa kuondoa uwezekano wa mtoa 
huduma na mpokea hudu-huduma na mpokea hudu-
ma kukutana uso kwa uso.ma kukutana uso kwa uso.

Matumizi haya pia yameon-Matumizi haya pia yameon-
doa mikutano na mazungumzo doa mikutano na mazungumzo 
yaliyokuwa yakifanyika wakati yaliyokuwa yakifanyika wakati 
wa upokeaji na utoaji huduma wa upokeaji na utoaji huduma 
na kurahisisha mawasiliano, na kurahisisha mawasiliano, 
kuleta ufanisi na kupunguza kuleta ufanisi na kupunguza 
gharama za uendeshaji wa gharama za uendeshaji wa 
shughuli mbalimbali serikalini.shughuli mbalimbali serikalini.

Kutokana na sababu hiyo, Kutokana na sababu hiyo, 
Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma Maadili ya Viongozi wa Umma 
tangu mwaka 2023, ilijenga tangu mwaka 2023, ilijenga 
mfumo wa kuwawezesha Vi-mfumo wa kuwawezesha Vi-
ongozi wa Umma kujaza na ongozi wa Umma kujaza na 
kuwasilisha kwa Kamishna kuwasilisha kwa Kamishna 
wa Maadili Tamko la Rasili-wa Maadili Tamko la Rasili-
mali na Madeni kwa urahisi. mali na Madeni kwa urahisi. 
  
Kuanza kwa matumizi ya Mfu-Kuanza kwa matumizi ya Mfu-
mo wa Ujazaji na Utoaji Tam-mo wa Ujazaji na Utoaji Tam-
ko la Rasilimali na Madeni ko la Rasilimali na Madeni 
kwa njia ya Mtandao (Online kwa njia ya Mtandao (Online 
Declaration System – ODS) Declaration System – ODS) 
ni utekelezaji wa maagizo ya ni utekelezaji wa maagizo ya 
Serikali yanayozitaka Wizara, Serikali yanayozitaka Wizara, 
Idara na Taasisi za Umma ku-Idara na Taasisi za Umma ku-
toa huduma kwa kutumia mi-toa huduma kwa kutumia mi-
fumo ya Teknolojia ya Habari fumo ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) ili na Mawasiliano (TEHAMA) ili 
kuwapunguzia adha wananchi. kuwapunguzia adha wananchi. 
ODS inamuwezesha Kiongozi ODS inamuwezesha Kiongozi 
wa Umma kujaza na kuwas-wa Umma kujaza na kuwas-
ilisha Tamko lake kwa njia ya ilisha Tamko lake kwa njia ya 

mtandao akiwa popote duni-mtandao akiwa popote duni-
ani mtandao unapopatikana.ani mtandao unapopatikana.
Viongozi wa Umma wanaingia Viongozi wa Umma wanaingia 
katika Mfumo wa ODS kwa ku-katika Mfumo wa ODS kwa ku-
tumia anuani ya https://ods.tumia anuani ya https://ods.
maadili.go.tz au kupitia tovuti maadili.go.tz au kupitia tovuti 
ya taasisi yenye anuani www.ya taasisi yenye anuani www.
maadili.go.tz na kubonye-maadili.go.tz na kubonye-
za kitufe chenye neno ‘ODS.’ za kitufe chenye neno ‘ODS.’ 

Jumla ya Viongozi wa Umma Jumla ya Viongozi wa Umma 
15,480 kati ya 15,903 walireje-15,480 kati ya 15,903 walireje-
sha Tamko lao la mwaka 2024 sha Tamko lao la mwaka 2024 
kwa Kamishna wa Maadili kwa kwa Kamishna wa Maadili kwa 
njia ya mtandao. Kwa mujibu njia ya mtandao. Kwa mujibu 
wa Sheria ya Maadili ya Vion-wa Sheria ya Maadili ya Vion-
gozi wa Umma Sura ya 398, gozi wa Umma Sura ya 398, 
kiongozi wa umma kila ifika-kiongozi wa umma kila ifika-
po tarehe 31 Desemba ya kila po tarehe 31 Desemba ya kila 
mwaka hulazimika kuwasilisha mwaka hulazimika kuwasilisha 
Tamko la Rasilimali na Made-Tamko la Rasilimali na Made-
ni kwa Kamishna wa Maadili.ni kwa Kamishna wa Maadili.
Kabla ya kuanzishwa kwa ODS, Kabla ya kuanzishwa kwa ODS, 

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Deus Sangu (Mb) akizungumza na 
Watumishi wa Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma katika Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi hiyo jijini Dodoma 
Agosti 23, 2024 mara baada ya kufanya ziara ya kikazi ofisini hapo.
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Kanda ya Ziwa (Mwanza), Kan-Kanda ya Ziwa (Mwanza), Kan-
da Maalum (Dar Es Salaam) na da Maalum (Dar Es Salaam) na 
Kanda ya Kaskazini (Arusha).Kanda ya Kaskazini (Arusha).

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora wa Umma na Utawala Bora 
Mhe. Deus Clement Sangu (Mb) Mhe. Deus Clement Sangu (Mb) 
wakati wa ziara yake katika ofisi wakati wa ziara yake katika ofisi 
za Sekretarieti ya Maadili ya Vi-za Sekretarieti ya Maadili ya Vi-
ongozi wa Umma Makao Makuu  ongozi wa Umma Makao Makuu  
Dodoma kabla ya kuanza kwa Dodoma kabla ya kuanza kwa 
zoezi la urejeshaji wa Tamko zoezi la urejeshaji wa Tamko 
la mwisho wa mwaka 2024, la mwisho wa mwaka 2024, 
aliunga mkono matumizi ya aliunga mkono matumizi ya 
mfumo huo na kusisitiza kuwa mfumo huo na kusisitiza kuwa 
uwe wa kudumu na endelevu.uwe wa kudumu na endelevu.

“Mmeandika hapa kuhusu “Mmeandika hapa kuhusu 
baadhi ya Viongozi kuwa na baadhi ya Viongozi kuwa na 
wasiwasi na mfumo  kuhusu wasiwasi na mfumo  kuhusu 
taarifa zao, wasiwasi wa nini taarifa zao, wasiwasi wa nini 
kwenye jambo lenye masla-kwenye jambo lenye masla-
hi ya Umma! Hatuwezi ku-hi ya Umma! Hatuwezi ku-
fanya kazi kwa kufuata hisia fanya kazi kwa kufuata hisia 
ama kumridhisha Kiongozi fu-ama kumridhisha Kiongozi fu-
lani, jambo la nyumbani kwa-lani, jambo la nyumbani kwa-
ko ndio uwe na wasiwasi nalo, ko ndio uwe na wasiwasi nalo, 
kama Sekretarieti wamesema kama Sekretarieti wamesema 
wote twende online basi ni wote twende online basi ni 
online,’’ alisisitiza Mhe. Sangu.online,’’ alisisitiza Mhe. Sangu.

Mhe. Naibu Waziri aliongeza Mhe. Naibu Waziri aliongeza 
kuwa, “njia hii ni nzuri sana kuwa, “njia hii ni nzuri sana 
kuliko hayo makaratasi, maa-kuliko hayo makaratasi, maa-
na mfumo huu utawasaid-na mfumo huu utawasaid-
ia kumaliza matatizo yote na ia kumaliza matatizo yote na 
kuchambua hizo sampuli kwa kuchambua hizo sampuli kwa 
haraka zaidi na kwa wakati haraka zaidi na kwa wakati 
kuliko mfumo wa awali amba-kuliko mfumo wa awali amba-
po karatasi mpaka zifike Sek-po karatasi mpaka zifike Sek-
retarieti mnajikuta mmetumia retarieti mnajikuta mmetumia 

nguvu na gharama kubwa.’’nguvu na gharama kubwa.’’

Katika hatua nyingine, Mhe. Katika hatua nyingine, Mhe. 
Sangu aliiagiza Sekretarieti Sangu aliiagiza Sekretarieti 
kubuni utaratibu wa viongozi kubuni utaratibu wa viongozi 
wa umma kujaza Tamko waka-wa umma kujaza Tamko waka-
ti wowote wanapoongeza au ti wowote wanapoongeza au 
kupunguza mali badala ya ku-kupunguza mali badala ya ku-
subiri mwishoni mwa mwaka. subiri mwishoni mwa mwaka. 

“Jambo hili lisiishie tu hapa, “Jambo hili lisiishie tu hapa, 
naomba jambo hili liwe la naomba jambo hili liwe la 
kudumu na liendelee mwaka kudumu na liendelee mwaka 
mzima wa bajeti kwani kwa mzima wa bajeti kwani kwa 
sasa tumeshatoka huko ka-sasa tumeshatoka huko ka-
tika Dunia ya ‘Manual’ kila tika Dunia ya ‘Manual’ kila 
kitu kinakwenda mtanda-kitu kinakwenda mtanda-
oni,’’ aliongeza Mhe. Sangu.oni,’’ aliongeza Mhe. Sangu.

Akitoa elimu kwa wageni Akitoa elimu kwa wageni 
mbalimbali waliotembelea mbalimbali waliotembelea 
banda la Sekretarieti ya maa-banda la Sekretarieti ya maa-
dili katika Maonesho ya Kitai-dili katika Maonesho ya Kitai-
fa ya Sikukuu ya Wakulima fa ya Sikukuu ya Wakulima 
Nane Nane Agosti, 2024, jijini Nane Nane Agosti, 2024, jijini 
Dodoma, Katibu idara ya Uku-Dodoma, Katibu idara ya Uku-
zaji Maadili kutoka Sekretari-zaji Maadili kutoka Sekretari-
eti ya Maadili ya Viongozi wa eti ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma Bw. Waziri Kipacha al-Umma Bw. Waziri Kipacha al-
i se -ise - ma ODS ma ODS 

ilianzish-ilianzish-
wa ku-wa ku-
wapun-wapun-
g u z i a g u z i a 
viongozi viongozi 
k a d h i a k a d h i a 
ya kusa-ya kusa-
firi um-firi um-
b a l i b a l i 
m r e f u m r e f u 
kuwasil-kuwasil-
isha na-isha na-
kala za kala za 
T a m k o T a m k o 
kwa Ka-kwa Ka-
m i s h -m i s h -
na wa na wa 

Sekretarieti ya Maadili ilikuwa Sekretarieti ya Maadili ilikuwa 
ikichapisha nakala za Tamko na ikichapisha nakala za Tamko na 
kuwatumia viongozi ili wajaze kuwatumia viongozi ili wajaze 
kwa mkono, kisha kuwasilisha kwa mkono, kisha kuwasilisha 
kwa Kamishna wa Maadili naka-kwa Kamishna wa Maadili naka-
la ngumu (hard copy). Njia hii ili-la ngumu (hard copy). Njia hii ili-
wagharimu sana viongozi na taa-wagharimu sana viongozi na taa-
sisi kwa kutumia fedha na muda sisi kwa kutumia fedha na muda 
mrefu kujaza tamko na kuliwas-mrefu kujaza tamko na kuliwas-
ilisha katika ofisi za Sekretarieti.ilisha katika ofisi za Sekretarieti.

Aidha, Sekretarieti ilikuwa iki-Aidha, Sekretarieti ilikuwa iki-
tumia kati ya shilingi milioni 35 tumia kati ya shilingi milioni 35 
hadi 40 kwa mwaka kuchapi-hadi 40 kwa mwaka kuchapi-
sha fomu za Tamko. Awali, vi-sha fomu za Tamko. Awali, vi-
ongozi walilazimika kutembea ongozi walilazimika kutembea 
umbali mrefu kuwasilisha mat-umbali mrefu kuwasilisha mat-
amko yao ama Makao Makuu amko yao ama Makao Makuu 
ya taasisi au katika ofisi zake ya taasisi au katika ofisi zake 
za kanda au kuwasilisha mat-za kanda au kuwasilisha mat-
amko hayo kwa njia ya Posta.amko hayo kwa njia ya Posta.

Sekretarieti ya Maadili inazo Sekretarieti ya Maadili inazo 
jumla ya ofisi Nane tu nchini. jumla ya ofisi Nane tu nchini. 
Ofisi hizo ni Kanda ya Mashariki Ofisi hizo ni Kanda ya Mashariki 
(Morogoro), Kanda ya Magharibi (Morogoro), Kanda ya Magharibi 
(Tabora), Kanda ya Nyanda za (Tabora), Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini (Mbeya), Kanda ya Juu Kusini (Mbeya), Kanda ya 
Kusini (Mtwara), Kanda ya Kati Kusini (Mtwara), Kanda ya Kati 
(D o doma), (D o doma), 



Maadili, kupunguza gharama Maadili, kupunguza gharama 
za uendeshaji na kuondoa za uendeshaji na kuondoa 
msongamano wa Viongozi wa msongamano wa Viongozi wa 
Umma waliokuwa wakija kwa Umma waliokuwa wakija kwa 
wingi katika ofisi za Sekretar-wingi katika ofisi za Sekretar-
ieti kuwasilisha matamko yao.ieti kuwasilisha matamko yao.

“Mfumo wetu wa ODS, unafa-“Mfumo wetu wa ODS, unafa-
nya kazi popote mtandao wa nya kazi popote mtandao wa 
‘internet’ unapopatikana, hivyo ‘internet’ unapopatikana, hivyo 
hakuna ulazima wa kiongozi hakuna ulazima wa kiongozi 
kufika katika ofisi zetu kuwas-kufika katika ofisi zetu kuwas-
ilisha Tamko, maana mhusika ilisha Tamko, maana mhusika 
anauwezo wa kujaza  taarifa anauwezo wa kujaza  taarifa 
zake akiwa popote pale na pia zake akiwa popote pale na pia 
ni rahisi kiongozi kutunza taar-ni rahisi kiongozi kutunza taar-
ifa zake, ’’ alisema Bw. Kipacha.ifa zake, ’’ alisema Bw. Kipacha.

“Viongozi wamekua wakitumia “Viongozi wamekua wakitumia 
gharama kubwa kujaza mat-gharama kubwa kujaza mat-
amko yao kwa kutumia  mfu-amko yao kwa kutumia  mfu-
mo wa nakala ngumu, hivyo mo wa nakala ngumu, hivyo 
mfumo huu wa kujaza  mat-mfumo huu wa kujaza  mat-
amko mtandaoni utapunguza amko mtandaoni utapunguza 
gharama hizo na pia zoezi hilo gharama hizo na pia zoezi hilo 
litatumia muda mfupi kukami-litatumia muda mfupi kukami-
lika,’’ aliongeza Bw. Kipacha.lika,’’ aliongeza Bw. Kipacha.
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mtumiaji kwa jinsi gani anawe-mtumiaji kwa jinsi gani anawe-
za kukamilisha taarifa zake, za kukamilisha taarifa zake, 
cha msingi awe amejisajili.”cha msingi awe amejisajili.”

“Kwa viongozi ambao tayari “Kwa viongozi ambao tayari 
wameshajisajili kwenye mfu-wameshajisajili kwenye mfu-
mo, mfumo wenyewe una seh-mo, mfumo wenyewe una seh-
emu inayotoa maelekezo kwa emu inayotoa maelekezo kwa 
mtumiaji  hasa namna ya ku-mtumiaji  hasa namna ya ku-
jaza  taarifa zake muhimu,’’ jaza  taarifa zake muhimu,’’ 
aliongeza Bw. Kipacha.aliongeza Bw. Kipacha.

Akizungumzia mfumo huo, Akizungumzia mfumo huo, 
Mkuu wa Wilaya ya Kiteto il-Mkuu wa Wilaya ya Kiteto il-
iyopo Mkoani Manyara, Mhe iyopo Mkoani Manyara, Mhe 
Remidius Mwema alielezea ku-Remidius Mwema alielezea ku-
furahishwa kwake na uanzish-furahishwa kwake na uanzish-
waji wa ODS na jinsi inavyom-waji wa ODS na jinsi inavyom-
saidia kiongozi kufanyakazi kwa saidia kiongozi kufanyakazi kwa 
urahisi akiwa mahali popote urahisi akiwa mahali popote 
anaweza kujaza taarifa zake na anaweza kujaza taarifa zake na 
kisha kuendelea na majukumu kisha kuendelea na majukumu 
mengine akiwa ofisini kwake.mengine akiwa ofisini kwake.

“Nina furaha kwa kuletwa mfu-“Nina furaha kwa kuletwa mfu-
mo huu maana naweza kuwa mo huu maana naweza kuwa 
ofisini na kisha kutenga muda ofisini na kisha kutenga muda 
mchache kwa ajili ya kujaza ta-mchache kwa ajili ya kujaza ta-
arifa zangu ‘online’ (mtandaoni) arifa zangu ‘online’ (mtandaoni) 
huku nikiendelea na majukumu huku nikiendelea na majukumu 
mengine ya kuwahudumia wa-mengine ya kuwahudumia wa-
nanchi,’’ alisema Mhe. Mwema.nanchi,’’ alisema Mhe. Mwema.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa 
Wilaya ya Kiteto, licha ya mfu-Wilaya ya Kiteto, licha ya mfu-
mo wa ODS kuondoa gharama mo wa ODS kuondoa gharama 
hasa upande wa usafiri na kutu-hasa upande wa usafiri na kutu-
ma kwa njia ya posta pia mfu-ma kwa njia ya posta pia mfu-
mo umesaidia kutunza taarifa mo umesaidia kutunza taarifa 
za kiongozi husika, hivyo kufa-za kiongozi husika, hivyo kufa-
nya wepesi katika kupata kum-nya wepesi katika kupata kum-
bukumbu za taarifa za awali.bukumbu za taarifa za awali.

sekretarieti ya maadili                           www.maadili.go.tz                                                                   

Aidha, Bw Kipacha alisema, Aidha, Bw Kipacha alisema, 
Sekretarieti ya Maadili ya Vi-Sekretarieti ya Maadili ya Vi-
ongozi wa Umma imeku-ongozi wa Umma imeku-
wa ikitoa elimu kwa Viongozi wa ikitoa elimu kwa Viongozi 
kwa njia mbalimbali kuhusu kwa njia mbalimbali kuhusu 
ODS ili kufanikisha malengo ODS ili kufanikisha malengo 
ya kuanzisha mfumo huo.ya kuanzisha mfumo huo.

“Sisi kazi yetu ni kutoa elimu “Sisi kazi yetu ni kutoa elimu 
kwa jamii na Viongozi wa kwa jamii na Viongozi wa 
Umma kuhusu ODS. Hivyo, Umma kuhusu ODS. Hivyo, 
katika kukamilisha azma hii, katika kukamilisha azma hii, 
tumetumia njia mbalimbali iki-tumetumia njia mbalimbali iki-
wemo vipeperushi kwa Vion-wemo vipeperushi kwa Vion-
gozi wa Umma na wadau wetu gozi wa Umma na wadau wetu 
wengine kuelezea mfumo huu. wengine kuelezea mfumo huu. 
Njia hii imesaidia kufikisha Njia hii imesaidia kufikisha 
ujumbe haraka kwa viongo-ujumbe haraka kwa viongo-
zi kuhusu ya ODS,’’ alisisitiza.zi kuhusu ya ODS,’’ alisisitiza.

Njia nyingine iliyotumika kuu-Njia nyingine iliyotumika kuu-
tarifu umma kuhusu mfumo tarifu umma kuhusu mfumo 
huu mpya wa upokeaji wa mat-huu mpya wa upokeaji wa mat-
amko ni vyombo vya habari, amko ni vyombo vya habari, 
ikiwemo mitandao ya kijamii ikiwemo mitandao ya kijamii 
na machapisho mbali mbali. na machapisho mbali mbali. 
“Mfumo wa ODS una nam-“Mfumo wa ODS una nam-
na ya kutoa maelekezo kwa na ya kutoa maelekezo kwa 16

Afisa kutoka Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Bi 
Modesta Mtui, akitoa maelezo juu ya mfumo wa ujazaji wa mata-
mko ya rasilimali na madeni ya viongozi kwa njia ya mtandao kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, Mhe. Remidius Mwema katika maone-
sho ya sikukuku ya wakulima (Nanenane) yaliyofanyika katika vi-
wanja vya Nzuguni jijini Dodoma, tarehe 6 Agosti, 2024



Mkuu wa Mkoa wa Manyara Mhe. Queen Sendiga (aliyeketi upande wa kulia) akishuhudia Kiapo cha Ahadi ya Uadilifu kwa Mhe. 
Michael John Semindu, Mkuu wa Wilaya ya Mbulu. Kiapo hicho kiliongozwa na Katibu Msaidizi Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Kanda ya Kaskazini  Arusha Bw. Gerald Mwaitebele (katikati) tarehe 29 Januari, 2025 mkoani Manyara.

.
Katibu Idara ya Usimamizi wa Maadili, Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Bw. Kassim Mkwawa, akitoa cheti 
cha ushiriki wa mafunzo ya awali kwa Bw. Haji Tawah ambaye ni mtumishi wa Ofisi hiyo. Zoezi hilo lilifanyika Makao Makuu ya ofisi 
hiyo jijini Dodoma tarehe 13 Novemba, 2024.
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ayowasidia viongozi kuijua She-
ria ya Maadili ikiwa ni pamoja na  
matumizi mabaya ya madaraka 
na mgongano wa maslahi.

“Nashauri utaratibu huu wa kut-
upatia elimu ya Sheria ya Maadi-
li ya Viongozi wa Umma uwe en-
delevu kwasababu unatusaidia 
kujua mipaka yetu na kushirik-
iana kuwahudumia wananchi,” 
alisema.

Naye Katibu Msaidizi, Ofisi ya 
Rais, Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma Kanda ya 
Ziwa  Bw. Godson  Kweka  aki-
ongea katika mafunzo hayo, 
alisema kuwa mkakati wa utoa-
ji wa elimu ya Uwajibikaji wa 
Pamoja kwa Viongozi wa Umma 
nchini, ni endelevu na unalen-
ga kuwapatia elimu ya maadili 
viongozi  katika maeneo yao ya 
kazi.

“Lengo ni kuwakumbusha vi-
ongozi kuhusu Sheria ya Maa-
dili ya Viongozi wa Umma na 
wajibu wao katika utekelezaji 
wa ma-jukumu yao wanapowa-

hudumia wananchi,” alisema na 
kuongeza kuwa, “Viongozi wa 
Umma wanatakiwa kuijua misin-
gi ya maadili na kujiepusha na 
mgongano wa maslahi kwa sa-
babu suala hili linapigiwa kelele 
sana katika jamii yetu.”

Bw. Kweka aliwataka Viongozi 
wa Umma kutekeleza majukumu 
yao kwa kufuata sheria, kanuni 
na taratibu za nchi na kutang-
uliza maslahi ya umma mbele, 
kujiepusha na vitendo vina-
vyoashiria ukiukwaji wa maadili 
ya viongozi wa umma.

Tathmini iliyofanywa na Sekretar-
ieti ya Maadili katika Halmashau-
ri za Wilaya zilizopatiwa elimu ya 
Uwajibikaji wa Pamoja, inaone-
sha kuwa karibu Halmashuri zote 
imeanza kutengamaa na viongo-
zi wengi wameelewa majukumu 
na mipaka yao ya kazi.

18
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Afisa kutoka Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati 
Dodoma Bw. Joshua Mwambande akitoa mada kuhusu maadili kwa Waheshimiwa Madi-
wani na Wakuu wa Idara na Vitengo wa Manispaa ya Singida katika ukumbi wa  Shule ya 
Sekondari  Mwenge tarehe 23 Januari, 2025.

umma wasio waadilifu, wame-
kuwa wakijihusisha na viten-
do vinavyopelekea uwepo wa 
mgongano wa maslahi kati yao 
na Taasisi wanazozisimamia na 
kwamba suala hili linapunguza 
kasi ya ukuaji wa uchumi na ku-
rudisha nyuma juhudi za serika-
li za utoaji huduma kwa jamii,” 
alisema.

Aidha, Mhe. Mtambi alitoa rai 
kwa viongozi wa umma mkoani 
Mara, kuzingatia matakwa ya 
Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma ikiwemo ujazaji wa 
Tamko la Raslimali kila ifikapo 
tarehe 31 Desemba, kuzingatia 
uwajibikaji wa pamoja, kuwa 
wawazi na kujiepusha na ma-
tumizi mabaya ya madaraka.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Mkoa wa Geita Mhe. Martin Shi-
gella alibainisha kuwa mafunzo 
ya Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma yatawasaidia vion-
gozi mkoani kwake kubadilika 
katika tabia na mienendo yao 
na kutimiza majukumu kwa ua-
dilifu.

“Mafunzo haya ni msaada 
mkubwa sana kwetu hasa ma-
tumizi ya teknolojia katika kuz-
ingatia takwa la kisheria la ku-
jaza tamko tukiwa popote pale 
bila kutumia muda mrefu kusa-
firi kutoka Mkoa mmoja hadi 
mwingine zilipo ofisi za Sekreta-
rieti ya Maadili kupeleka tamko.”

Mmoja wa washiriki wa mafun-
zo hayo ambaye ni Diwani wa 
Kata ya Nyamrandirira Wilaya ya 
Musoma, Mhe. Wanjara Nyaoja 
aliipongeza Sekretarieti ya Maa-
dili kwa kutoa mafunzo yan-
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Baadhi ya Watumishi Wanawake wa Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Makao Makuu na Kanda ya Kati 
wakiwa katika picha ya pamoja katika Maadhimisho ya  Siku ya Wanawake Duniani yaliyofanyika katika viwanja vya Chinangali jijini 
Dodoma tarehe 8 Machi, 2025.

Kamishna wa Maadili Mhe. Jaji (Stahiki) Sivangilwa Mwangesi (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma. Baraza hilo lilifanyika Makao Makuu ya ofisi hiyo jijini 
Dodoma tarehe 12 Machi, 2025.
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Mstahiki Meya wa Manispaa ya Singida, Mhe. Yagi Maulid akifungua mafunzo ya Maadili kwa Waheshimiwa 
Madiwani na Wakuu wa Idara na Vitengo wa Manispaa ya Singida yaliyofanyika katika ukumbi wa  Shule ya  
sekondari Mwenge tarehe 23 Januari, 2025. Mafunzo hayo yameandaliwa na Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma. Kushoto ni Naibu Meya Mhe. Gwae Mbua na kulia ni Mkurugenzi wa Manispaa, 
Bi. Joanfaith Kataraia.

Walimu Wakuu wa Shule za Msingi Wilaya ya Mpwapwa mkoani Dodoma wakifuatilia mada kuhusu umuhimu wa Klabu za Maadili 
mashuleni kutoka kwa Afisa wa Sekretarieti ya Maadili Bw. Joshua Mwambande (hayupo pichani) katika ukumbi wa shule ya sekond-
ari Mpwapwa tarehe 25 Aprili, 2025.
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Viongozi wa Umma waliokuwa 
wakilalamikiwa kukiuka Sheria 
na kujengewa misingi ya uadili-
fu katika ngazi ya chini kupitia 
Klabu za Maadili.  

Uendeshaji wa Baraza la 
Maadili

Kulingana na muundo wa Sek-
retarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Baraza la Maadili 
ni chombo cha mwisho katika 
kufanya maamuzi kuhusu ma-
suala ya ukiukwaji wa maadi-
li miongoni mwa Viongozi wa 
Umma. Baraza la Maadili lina 
jukumu la msingi la kufanya 
uchunguzi wa kina wa tuhu-
ma au malalamiko yaliyofa-
nyiwa uchunguzi wa awali na 
Sekretarieti ya Maadili. Katika 
Awamu ya Sita, Baraza lime-
fanya uchunguzi wa kina wa 
malalamiko 23 yaliyowasilish-
wa mbele yake na Sekretarieti 
ya Maadili. Malalamiko hayo 
yaliwahusu Viongozi wa Umma 
kutoka Taasisi mbalimbali za 
Umma. Malalamiko yaliyofikish-
wa mbele ya Baraza la Maadili 
katika Awamu ya Sita ni mengi 
kuliko malalamiko yaliyowahi 
kusikilizwa katika awamu moja 
tangu kuanzishwa kwa Taasisi. 
Viongozi husika walituhumiwa 
kwa makosa mbalimbali ikiju-
muisha; matumizi mabaya ya 
madaraka; kuwa na mgongano 
wa maslahi, matumizi ya vit-
isho, matusi na kushindwa kuz-
ingatia Sheria, Kanuni na Tara-
tibu katika utendaji kazi. Baada  
ya kufanya uchunguzi wa kina, 
Baraza hutoa mapendekezo ya 
hatua za kuchukuliwa kwa vi-
ongozi waliokutwa na hatia.

Matumizi ya Mifumo ya  TE-
HAMA.

Sekretarieti ya Maadili imeha-
ma kutoka katika matumizi ya 
mfumo wa karatasi (manual 
system) na kuanza matumizi 
ya TEHAMA katika kupokea, 
kuchambua, kuhifadhi taari-
fa na kumbukumbu mbalim-
bali kutoka kwa Viongozi wa 
Umma kuhusu mali, madeni 
na malalamiko ya ukiukwaji wa 
maadili. Katika Awamu ya Sita, 
Sekretarieti ya Maadili imean-
zisha matumizi ya Mfumo wa 
Kielektroniki wa Menejimenti 
ya Taarifa za Kimaadili (Ethics 
Management Information Sys-
tem - EMIS). Mfumo huu, un-
arahisisha uchambuzi na upa-
tikanaji wa taarifa za kimaadili 
ili kutoa maamuzi kwa wakati. 
Aidha, mfumo unarahisisha 
ukusanyaji, uchakataji, utunza-
ji wa taarifa na kumbukumbu 
mbalimbali kuhusu malalamiko 
ya ukiukwaji wa maadili.

Aidha, Sekretarieti ya Maadi-
li imejenga Mfumo wa ujazaji 
Tamko la Rasilimali na Madeni 
kwa njia ya mtandao “Online 
Declaration System – ODS.”  
Mfumo huu umeondoa utarat-
ibu wa zamani wa viongozi wa 
umma kujaza matamko yao 
kwa kutumia karatasi. Mfumo 
unawawezesha viongozi wa 
umma kujaza tamko na kuli-
wasilisha kwa Kamishna wa 
Maadili wakiwa mahali popote 
penye mtandao. Matumizi ya 
ODS yamewaondolea viongo-
zi wa umma adha ya kusafi-
ri mwendo mrefu kuwasilisha 
matamko katika ofisi za Sek-
retarieti ya Maadili.

Mafanikio ya Miaka Minne ya Dkt. Samia
Inatoka UK..13 Jumla ya Viongozi wa Umma 

15,480 waliwasilisha Tamko la 
Rasilimali na Madeni la mwisho 
wa mwaka Desemba 31, 2024 
kwa njia ya ODS.

Uboreshaji Miundombinu 
ya Ofisi na Vitendea Kazi

Katika kipindi cha Awamu ya 
Sita ya uongozi, Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
imeendelea kutekeleza Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Tawala ya 
mwaka 2020 Ibara ya 112 kwa 
kuboresha miundombinu na 
vitendea kazi ili kuleta ufani-
si wa kazi. Katika kutekeleza 
takwa hili, Sekretarieti imeka-
milisha ujenzi wa jengo la Ofi-
si za Maadili Makao Makuu na 
Ofisi za Kanda ya Kati-Dodoma 
na kuhamia.  Aidha, Sekretari-
eti imeanza ujenzi wa Ofisi ya 
Kanda ya Ziwa (Mwanza) am-
balo kwa sasa umefikia asilimia 
28.
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Muonekano wa Jengo la Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Makao Makuu na 
Kanda ya Kati-Dodoma zilizopo 1 Mtaa wa Maadili, 41104 Tambukareli jijini Dodoma.

22
Wajumbe wa Menejimenti wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA) wakitoa Ahadi ya Uadilifu mbele ya Afisa kuto-
ka Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Bi. Deborah Mwanjali, Ahadi ya Uadilifu hiyo 
imetolewa tarehe 11 Machi, 2025 katika Ofisi za REA jijini Dodoma.
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Afisa kutoka Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati Bw. Christian Kapere akitoa elimu ya Maadili 
kwa wanachama wa Klabu ya Maadili ambao ni wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mwasi Wilaya ya Manyoni mkoani Singida, Kanda 
ya Kati inaendelea na zoezi la kuhuisha na kufungua Klabu mpya za Maadili katika Shule za Msingi na Sekondari, zoezi hilo lilifanyika 
tarehe 23 Aprili, 2025.

MAKAO MAKUU
1 Mtaa wa Maadili
41104 Tambukareli
S.L.P 225,
DODOMA
Simu: +255734101040 AU +255262160199

KANDA YA KATI
Mikoa ya Dodoma na Singida
1 Mtaa wa Maadili
41104 Tambukareli
S.L.P 1887 Dodoma,
Baruapepe:dodoma@maadili.go.tz
Simu: +255 26 232 1059

KANDA YA ZIWA 
Mikoa ya Geita, Kagera, Mara na Mwanza 
S.L.P 1473 Mwanza
Mt Kenyatta
Jengo la NSSF,
Baruapepe:mwanza@maadili.go.tz
Simu: +255 28 2505005

KANDA MAALUMU 
Mikoa ya Dar ea Salaam, Pwani na Zanzibar
Jengo la Ofisi ya Sekretarieti ya Maadili, Mtaa wa 
Ohio.
S.L.P 13341, Dar es Salaam.
Barua pepe:dsm@maadili.go.tz
Simu: +255 22211810

KANDA YA MAGHARIBI
Mikoa ya Tabora, Kigoma, Shinyanga na Simiyu
S.L.P 1126 Tabora,
Ofisi ya Kilimo, Br. Boma
Baruapepe:tabora@maadili.go.tz
Simu: +255 26 2605322

KANDA YA MASHARIKI
Mikoa ya Morogoro na Tanga
S.L.P 212 Morogoro,
Jengo la Mafao NSSF,
Baruapepe:morogoro@maadili.go.tz
Simu: +255 23 2613741

KANDA YA KASKAZINI
Mikoa ya Arusha, Manyara, na Kilimanjaro

Jengo la Hazina
S.L.P 3174,  Arusha,
Baruapepe:arusha@maadili.go.tz
Simu: +255 272970774

KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI
Mikoa ya Mbeya, Iringa, Njombe, Rukwa
Songwe na Katavi
Jengo la NHIF,
S.L.P 6311, Mbeya.
Baruapepe:mbeya@maadili.GO.TZ
Simu: Simu: +255 25 250 2714

KANDA YA KUSINI
Mikoa ya Lindi, Mtwara and Ruvuma
S.L.P 218, Mtwara,
Mt. Chikongola , Barabara ya TANU
Baruapepe:mtwara@maadili.go.tz
Simu: +255 23 23233963

MAWASILIANO

HABARI PICHA NA MAWASILIANO
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